ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิ์เข้าร่วมการอบรมประกาศนียบัตรนักอนุรักษ์ ช่างอนุรักษ์ และผู้ควบคุมงานอนุรักษ์ รุ่นที่ ๒

ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิ์เข้าร่วมการอบรมประกาศนียบัตรนักอนุรักษ์ ช่างอนุรักษ์ และผู้ควบคุมงานอนุรักษ์ รุ่นที่ ๒

กรมศิลปากร ด้วยการสนับสนุนจาก ยูเนสโก กรุงเทพมหานคร มูลนิธิเอสซีจี และคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี จะจัดการอบรมประกาศนียบัตรนักอนุรักษ์ ช่างอนุรักษ์ และผู้ควบคุมงานอนุรักษ์ รุ่นที่ 2 ในวันที่ 15-22 กันยายน 2565 ณ คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี และทางออนไลน์ โดยได้คัดเลือกผู้เข้าร่วมอบรมจำนวน 53 ท่าน เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

การอบรมและส่งผลงานเพื่อรับประกาศนียบัตรในครั้งนี้มีจุดประสงค์เพื่อสร้างบุคลากรที่มีคุณภาพ โดยเฉพาะในภาคเอกชน เพื่อให้สามารถดำเนินการสร้างมาตรฐานในการปฏิบัติงานอนุรักษ์โบราณสถาน ให้เป็นไปตามขั้นตอนและวิธีการที่ถูกต้องตามหลักวิชาการอนุรักษ์ แก้ปัญหาการขาดแคลนบุคคลากรพร้อมกับพัฒนาบุคลากรในระบบให้มีมาตรฐานเดียวกัน โดยมุ่งสร้างบุคลากรผู้ปฏิบัติงานอนุรักษ์จำนวน 3 สาขา ได้แก่ นักอนุรักษ์ ช่างอนุรักษ์ และผู้ควบคุมงานอนุรักษ์

ผู้มีสิทธิ์เข้าร่วมการอบรมจะได้รับความรู้ในหลักและวิธีการอนุรักษ์ ที่เป็นมาตรฐานในแนวทางเดียวกัน โดยเมื่อกรมศิลปากรสามารถผลิตและรับรอง บุคคลากรผู้ปฏิบัติงานอนุรักษ์โบราณสถานในระบบได้มากเพียงพอ จะประกาศเป็นเกณฑ์ในการควบคุมมาตรฐานของผู้ปฏิบัติงานอนุรักษ์โบราณสถานของกรมศิลปากรต่อไป

ผู้เข้าร่วมอบรมในรุ่นที่ 2 นี้ แบ่งเป็น 2 กลุ่ม ได้แก่

กลุ่มที่ 1: ต่อยอดประสบการณ์
ก.    ผู้ออกแบบหรือกำหนดวิธีการในการอนุรักษ์ หรือ ช่างอนุรักษ์งานอิฐ-ปูน งานไม้ และงานหิน หรือ ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์ มีประสบการณ์ด้านการอนุรักษ์โบราณสถานตั้งแต่ 10 ปี ขึ้นไป และมีผลงานที่มีคุณภาพมานำเสนอ 3 ผลงาน
ข.    เมื่ออบรมสำเร็จ จะได้รับประกาศนียบัตรรับรองการปฏิบัติงานอนุรักษ์โบราณสถานของกรมศิลปากร รุ่นที่ 2 จากอธิบดีกรมศิลปากร

กลุ่มที่ 2: สร้างเสริมประสบการณ์
ก.    ผู้ออกแบบหรือกำหนดวิธีการในการอนุรักษ์ หรือ ช่างอนุรักษ์งานอิฐ-ปูน และงานไม้ หรือ ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์ มีประสบการณ์ด้านการอนุรักษ์โบราณสถานตั้งแต่ 5 ปีขึ้นไปแต่น้อยกว่า 10 ปี หรือมีผลงานที่มีคุณภาพมานำเสนอไม่ถึง 3 ผลงาน 
ข.    เมื่ออบรมสำเร็จ จะได้รับประกาศนียบัตรผ่านการอบรมจากอธิบดีกรมศิลปากร

โดยมีรายชื่อดังนี้

กลุ่มที่ 1: ต่อยอดประสบการณ์ จำนวน 32 คน

ลำดับ รหัสประจำตัว ชื่อ - นามสกุล  ชื่อหน่วยงาน / บริษัท สมัครอบรมในฐานะ
1 น-001 นาย ปฏิญญา สี่ทิศประเสริฐ บจก.กังวานสตูดิโอ นักอนุรักษ์โบราณสถาน
2 น-002 นางสาว ปาริชาต จาตุรวิทย์ บจก.กังวานสตูดิโอ นักอนุรักษ์โบราณสถาน
3 น-003 นาง นิรมล ธรรมพาเลิศ บริษัท สโตนเฮ้นจ์ จำกัด นักอนุรักษ์โบราณสถาน
4 น-004 นางสาว อุษณีย์ มิ่งวิมล บริษัท สโตนเฮ้นจ์ จำกัด นักอนุรักษ์โบราณสถาน
5 น-005 ผู้ช่วยศาสตราจารย์  ศิวพงศ์ ทองเจือ มหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต นักอนุรักษ์โบราณสถาน
6 น-006 นาย อริยะ ทรงประไพ อิสระ นักอนุรักษ์โบราณสถาน
7 ช1-001 นางสาว ชนิดาภา แดงภิรมย์ บ.โบรันดี จำกัด ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
8 ช1-002 นาย สำเริง มีทอง ห้างหุ้นส่วนจำกัด 66 ผู้สร้าง 2009 ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
9 ช1-003 นาง พรรณรัตน์ สหัสสนา ห้างหุ้นส่วนจำกัด 66 ผู้สร้าง 2009 ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
10 ค-001 นางสาว ภาวิณี รัตนเสรีสุข บ.โบรันดี จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
11 ค-002 นาง อัญรินทร์ สายประทุมทิพย์ บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
12 ค-003 นางสาว วีนัส โมธรรม บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
13 ค-004 นาย นโรดม ธนะทรัพย์จินดา บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
14 ค-005 นาย เอกชัย สุทธิสนธ์ บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
15 ค-006 นาย วีระชัย โคตรภูเขียว บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
16 ค-007 นาย ยอดชาย พ่วงสว่าง บริษัท ศิวกร จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
17 ช2-001 นาย ณรงค์ นามรักษา บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
18 ช2-002 นาย มนตรี สินปักษา บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
19 ช2-003 นาย เทวฤทธิ์ สระแก้ว บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
20 ช2-004 นาย คมสันต์ เสียงเพราะ บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
21 ช2-005 นาย อดุลย์ ชลอกลาง ห้างหุ้นส่วนจำกัด 66 ผู้สร้าง 2009 ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
22 ช2-006 นาย มณเฑียร สำอางค์ผิว ห้างหุ้นส่วนจำกัด กนกลักษณ์ บิลด์ดิ้ง โฮม ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
23 ช2-007 นาย ศิลา เจริญไทย ห้างหุ้นส่วนจำกัด กนกลักษณ์ บิลด์ดิ้ง โฮม ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
24 ช2-008 นาย ชาตรี ศรีสุวรรณ์ ห้างหุ้นส่วนจำกัด 66 ผู้สร้าง 2009 ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
25 ค-008 นาย เอกพล พันมหา บริษัท อินเนอร์88 ก่อสร้าง จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
26 ค-009 นาย นพดล พันประหัศ หจก.ธนานพ การช่าง ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
27 ค-010 นาย วีรณัฐ อนุกูล บริษัท ณัฐ บิวดิ้ง จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
28 ค-011 นางสาว รัชนีพร แก้วสาร ห้างหุ้นส่วนจำกัด 66 ผู้สร้าง 2009 ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
29 ค-012 นาย เผด็จ พละเดช ห้างหุ้นส่วนจำกัด งามเงินก่อสร้าง ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
30 ค-013 นาย วรพจน์ หิรัณยวุฒิกุล ห้างหุ้นส่วนจำกัด ฟีเจอร์วัน ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
31 ค-014 นาย ศุภชัย นวการพิศุทธิ์ ห้างหุ้นส่วนจำกัดโบราณนุรักษ์ ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
32 ค-015 นาย อุทัย มีคติธรรม อิสระ ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน

 

กลุ่มที่ 2: สร้างเสริมประสบการณ์ จำนวน 21 คน

หมายเลขประจำตัว ชื่อ - นามสกุล  ชื่อหน่วยงาน / บริษัท สมัครอบรมในฐานะ
1 นาย ภาณุเดชน์  จันทราศรี Banana Studio นักอนุรักษ์โบราณสถาน
2 นาย วิรัตน์ สุทธิชาติ กรมศิลปากร สำนักศิลปากรที่ 6 สุโขทัย ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
3 นาย ณัฐพงษ์ ประดิษฐ์ธรรม คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มทร.ธัญบุรี ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
4 นางสาว พีรพร ผลปราชญ์ บริษัท เดอะ ริช ไทย คอนสตรัคชั่น จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
5 นาย วีรณัฐ อนุกูล บริษัท ณัฐ บิวดิ้ง จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
6 นาย เลิศชัย  คนงาม บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
7 นาย นฤสรณ์ พรมท้าว บริษัท ประดิษฐ์ธนานุรักษ์ จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
8 นาย นิธิราชย์ ธีรภัทรเกียรติ บริษัท พี แอนด์ อาร์ เวิร์คกิ้ง จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
9 นางสาว บัณฑิตา  คมสัน บริษัท ศิวกร จำกัด นักอนุรักษ์โบราณสถาน
10 นางสาว วิไลพร  อินทวงค์ บริษัท ศิวกร จำกัด นักอนุรักษ์โบราณสถาน
11 นางสาว นัชชา  จูตะวิริยะสกุล บริษัท ศิวกรการช่าง จำกัด นักอนุรักษ์โบราณสถาน
12 นาย นายจิรายุ  เก็บทอง บริษัท ศิวกรการช่าง จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
13 นาย นายพัฒทกิต  จันทร์เต็มดวง บริษัท ศิวกรการช่าง จำกัด ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
14 นางสาว กุลนันท์ ยืนยง บูรณาไท นักอนุรักษ์โบราณสถาน
15 นาย สุริยันต์ จันทร์สว่าง มหาวิทยาลัยราชภัฎสวนสุนันทา ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
16 นาย ศุภโชค สนธิไชย มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
17 นาย อรรคเดช ธารินเจริญ สำนักศิลปากรที่ 6 สุโขทัย ผู้ควบคุมงานอนุรักษ์โบราณสถาน
18 นางสาว ทศพร แพงชาลี ห้างหุ้นส่วนจำกัด ก่อไตรพัฒน์ ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
19 นาย ธราภาสพงธุ์ เกตุกัน ห้างหุ้นส่วนจำกัด ฟีเจอร์วัน นักอนุรักษ์โบราณสถาน
20 นาย ธนนท์ บุญมาไสว ห้างหุ้นส่วนจำกัดก่อไตรพัฒน์ ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน
21 นาย อโนทัย บุญปลีก อิสระ ช่างอนุรักษ์โบราณสถาน